Vietcons.vn Nhà Cung Cấp Điều Hòa Không Khí Chất Lượng & Uy Tín
Click tham gia www.DIENDANXAYDUNG.vn & www.DDXD.vn trên Facebook
Click tham gia www.DIENDANXAYDUNG.vn & www.DDXD.vn trên Twitter
Click tham gia www.DIENDANXAYDUNG.vn & www.DDXD.vn trên G+
Click tham gia www.DIENDANXAYDUNG.vn & www.DDXD.vn trên Youtube
 
 
 
Cũ 02-26-2009, 08:48 AM   #1
canhchimcuoitroi
User Register - Thành Viên
 

Tham gia: Dec 2008
Nơi ở: bà rịa - vũng tàu
Số bài: 1
Thanks: 0
Được cám ơn: 0
Downloads: 1   |   Uploads: 0
Point: 0
Default Xin chỉ giáo gói thầu EPC

Mình có 1 vấn đề xin được diễn đàn góp ý:
1/ Theo Thông tu 08/2003/TT-BXD ngày 09/07/2003 thì gói thầu EPC có thể được chỉ định thầu nhưng lại không quy định trường hợp nào thì phải tổ chức đầu thầu con trường hợp nào thì được chỉ định thầu. Vậy khi CDt muốn chỉ định thầu thì căn cứ vào đâu?
2/ Nếu CDT không thực hiện qua bước thiết kế cơ sở mà tổ chức đấu thầu EPC Thiết kế bản vẽ thi công - Cung ứng vật tư thiết bị có được hay không?

Nguồn: www.diendanxaydung.vn
canhchimcuoitroi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Facebook Comments
Cũ 02-26-2009, 09:46 AM   #2
Thủy Tiên
User Register - Thành Viên
 
Thủy Tiên's Avatar
 

Tham gia: Nov 2008
Nơi ở: Thành phố Hồ Chí Minh
Số bài: 66
Thanks: 27
Được cám ơn: 64
Ảnh: 2
Downloads: 25   |   Uploads: 4
Point: 196
Default

1/ Căn cứ Điều 20 luật đấu thầu và Điều 40 NĐ 58/2008/NĐ-CP thi hành Luật đấu thầu thì gói thầu EPC vẫn phải đấu thầu. Nhưng khi muốn chỉ định thầu thì cũng vẫn phải căn cứ vào Điều 20 Luật đấu thầu và Điều 40 NĐ 58/2008/NĐ-CP để áp dụng hình thức chỉ định thầu.
Nguồn: www.diendanxaydung.vn
Thủy Tiên vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Cũ 02-26-2009, 11:21 AM   #3
AE-conkien
Consultant - Miền Nam
 
AE-conkien's Avatar
 

Tham gia: Apr 2008
Nơi ở: Vũng Tàu - Sài Gòn
Số bài: 284
Thanks: 636
Được cám ơn: 732
Ảnh: 366
Downloads: 126   |   Uploads: 35
Send a message via Yahoo to AE-conkien
Point: 9450
Huân Chương Danh Dự
HUÂN CHƯƠNG CÔNG TRẠNG CHỨNG CHỈ QLDA DDXD PRO HUÂN CHƯƠNG HẠNG BA HUÂN CHƯƠNG THỂ THAO 
Số huy chương: 4
Arrow

Trích:
Nguyên văn bởi canhchimcuoitroi View Post
Mình có 1 vấn đề xin được diễn đàn góp ý:
1/ Theo Thông tu 08/2003/TT-BXD ngày 09/07/2003 thì gói thầu EPC có thể được chỉ định thầu nhưng lại không quy định trường hợp nào thì phải tổ chức đầu thầu con trường hợp nào thì được chỉ định thầu. Vậy khi CDt muốn chỉ định thầu thì căn cứ vào đâu?
2/ Nếu CDT không thực hiện qua bước thiết kế cơ sở mà tổ chức đấu thầu EPC Thiết kế bản vẽ thi công - Cung ứng vật tư thiết bị có được hay không?
1/ Theo điều 20 Luật Đấu Thầu có ghi rỏ:
Trích:
Điều 20. Chỉ định thầu
1. Chỉ định thầu được áp dụng trong các trường hợp sau đây:
a) Sự cố bất khả kháng do thiên tai, địch họa, sự cố cần khắc phục ngay thì chủ đầu tư hoặc cơ quan chịu trách nhiệm quản lý công trình, tài sản đó được chỉ định ngay nhà thầu để thực hiện; trong trường hợp này chủ đầu tư hoặc cơ quan chịu trách nhiệm quản lý công trình, tài sản đó phải cùng với nhà thầu được chỉ định tiến hành thủ tục chỉ định thầu theo quy định trong thời hạn không quá mười lăm ngày kể từ ngày chỉ định thầu;
b) Gói thầu do yêu cầu của nhà tài trợ nước ngoài;
c) Gói thầu thuộc dự án bí mật quốc gia; dự án cấp bách vì lợi ích quốc gia, an ninh an toàn năng lượng do Thủ tướng Chính phủ quyết định khi thấy cần thiết;
d) Gói thầu mua sắm các loại vật tư, thiết bị để phục hồi, duy tu, mở rộng công suất của thiết bị, dây chuyền công nghệ sản xuất mà trước đó đã được mua từ một nhà thầu cung cấp và không thể mua từ các nhà thầu cung cấp khác do phải bảo đảm tính tương thích của thiết bị, công nghệ;
đ) Gói thầu dịch vụ tư vấn có giá gói thầu dưới năm trăm triệu đồng, gói thầu mua sắm hàng hóa, xây lắp có giá gói thầu dưới một tỷ đồng thuộc dự án đầu tư phát triển; gói thầu mua sắm hàng hóa có giá gói thầu dưới một trăm triệu đồng thuộc dự án hoặc dự toán mua sắm thường xuyên; trường hợp thấy cần thiết thì tổ chức đấu thầu.
Điều 40. Các trường hợp được chỉ định thầu
Việc áp dụng hình thức chỉ định thầu phải được phê duyệt trong kế hoạch đấu thầu trên cơ sở tuân thủ quy định tại Điều 20 của Luật Đấu thầu và Điều 101 của Luật Xây dựng.
Các trường hợp đặc biệt được chỉ định thầu quy định tại điểm đ khoản 1 Điều 101 của Luật Xây dựng, bao gồm:
1. Các trường hợp quy định tại Quyết định số 49/2007/QĐ-TTg ngày 11 tháng 4 năm 2007 của Thủ tướng Chính phủ;
2. Gói thầu dịch vụ tư vấn lập, đánh giá báo cáo chiến lược, quy hoạch trong trường hợp chủ đầu tư phải bảo đảm chứng minh được chỉ có nhà thầu duy nhất có khả năng đáp ứng yêu cầu của gói thầu và chủ đầu tư phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về quyết định của mình;
3. Gói thầu dịch vụ tư vấn lập báo cáo nghiên cứu tiền khả thi, báo cáo đầu tư;
4. Gói thầu dịch vụ tư vấn lập báo cáo nghiên cứu khả thi, dự án đầu tư trong trường hợp cấp bách và chủ đầu tư phải đảm bảo xác định rõ được năng lực và kinh nghiệm của nhà thầu đáp ứng được yêu cầu của gói thầu; trường hợp không cấp bách thì phải tổ chức đấu thầu;
5. Gói thầu thi công xây dựng tượng đài, phù điêu, tranh hoành tráng, tác phẩm nghệ thuật gắn với quyền tác giả từ khâu sáng tác đến thi công công trình;
6. Đối với gói thầu thuộc chương trình mục tiêu quốc gia, Chương trình 135: trường hợp cộng đồng dân cư địa phương có thể đảm nhiệm thì giao cho người dân ở địa phương đó thực hiện; trường hợp có nhiều tổ chức đoàn thể tại địa phương có nhu cầu tham gia thì lựa chọn tổ chức đoàn thể đưa ra phương án thực hiện hiệu quả nhất. Bộ Kế hoạch và Đầu tư phối hợp với các cơ quan liên quan hướng dẫn quy trình chỉ định thầu áp dụng cho trường hợp này
Bạn xem thử bạn thuộc trường hợp nào!

2/ Tùy cấp độ dự án và tính phức tạp đòi hỏi thiết kế 3 bước, 2 bước hay 1 bước. Nếu dự án dự án đòi hỏi thiết kế cơ sở thì bạn dựa vào đâu để triển khai thiết kế BV thi công?
điểm 21 điều 4 luật đấu thầu quy định:
21. Gói thầu EPC là gói thầu bao gồm toàn bộ các công việc thiết kế, cung cấp thiết bị, vật tư và xây lắp

Nguồn: www.diendanxaydung.vn
__________________
Võ Minh Hạnh

* Setup Hệ Thống Quản Lý Dự Án Theo Chuẩn PMI & Oracle Primavera
* Đào Tạo Primavera

www.vominhhanh.com
E-mail: hanhprimavera07@gmail.com
Skype-Chat: hanhpmp
Tell: 0937212367

thay đổi nội dung bởi: AE-conkien, 02-26-2009 lúc 11:58 AM
AE-conkien vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Cũ 03-02-2009, 10:13 AM   #4
aliverooster
User Register - Thành Viên
 

Tham gia: Feb 2009
Nơi ở: à văn a
Số bài: 5
Thanks: 1
Thanked 2 Times in 1 Post
Downloads: 4   |   Uploads: 0
Point: 0
Default

Các Huynh đệ,

1 – Hiện nay các quy định của luật Việt Nam có cho phép chủ đầu tư thực hiện phương thức Design – Build (D-B) không vậy? SXD TPHCM thì nói là không, tuy nhiên các anh em khác thì lại nói là có.

2 – Nếu như được thì anh em cho biết hiện nay ở mình (VN) có những công ty nào đã làm hoặc được phép hoạt động tư vấn trong thiết kế, tư vấn giám sát, quản lý dự án… có uy tín, năng lực không? Mình đang tìm 1 “anh” để làm Design-Build luôn. Dự án xây dựng khoảng vài ngàn tỷ VNĐ.

3 – Theo các Huynh thì áp dụng cách Design-Build có những mặt ưu-nhược điểm nào so với phương thức truyền thống: Thiết kế - đấu thầu – xây dựng? Do dự án này cần xây dựng trong thời gian rất ngắn nên các chuyên gia nước ngoài muốn áp dụng phương thức D-B.

Mong các huynh tận tình chỉ giáo!
Nguồn: www.diendanxaydung.vn
aliverooster vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Cũ 03-03-2009, 12:04 AM   #5
AE-conkien
Consultant - Miền Nam
 
AE-conkien's Avatar
 

Tham gia: Apr 2008
Nơi ở: Vũng Tàu - Sài Gòn
Số bài: 284
Thanks: 636
Được cám ơn: 732
Ảnh: 366
Downloads: 126   |   Uploads: 35
Send a message via Yahoo to AE-conkien
Point: 9450
Huân Chương Danh Dự
HUÂN CHƯƠNG CÔNG TRẠNG CHỨNG CHỈ QLDA DDXD PRO HUÂN CHƯƠNG HẠNG BA HUÂN CHƯƠNG THỂ THAO 
Số huy chương: 4
Default

Trích:
Nguyên văn bởi aliverooster View Post
Các Huynh đệ,

1 – Hiện nay các quy định của luật Việt Nam có cho phép chủ đầu tư thực hiện phương thức Design – Build (D-B) không vậy? SXD TPHCM thì nói là không, tuy nhiên các anh em khác thì lại nói là có.

2 – Nếu như được thì anh em cho biết hiện nay ở mình (VN) có những công ty nào đã làm hoặc được phép hoạt động tư vấn trong thiết kế, tư vấn giám sát, quản lý dự án… có uy tín, năng lực không? Mình đang tìm 1 “anh” để làm Design-Build luôn. Dự án xây dựng khoảng vài ngàn tỷ VNĐ.

3 – Theo các Huynh thì áp dụng cách Design-Build có những mặt ưu-nhược điểm nào so với phương thức truyền thống: Thiết kế - đấu thầu – xây dựng? Do dự án này cần xây dựng trong thời gian rất ngắn nên các chuyên gia nước ngoài muốn áp dụng phương thức D-B.

Mong các huynh tận tình chỉ giáo!
Thanks bạn aliverooster đã có câu hỏi rất hay, Mong được chia sẻ vốn kiến thức nhỏ nhoi với ban.

1/->: Với vai trò CĐT người chiu trách nhiệm về mọi vấn đề dự án của mình. Nếu chủ đầu tư có đủ năng lực tự thực hiện tất cả từ khâu khảo sát thiết kế, đến việc thi công thì quá tuyệt vời ko có gì phải bàn cải vì mình tự bỏ vốn ra và xây dựng cho mình mà. Ở TP-HCM mình đã gặp một số dự án như vậy: Ví dụ như: Văn Phòng làm việc của Công ty phát triển nhà Phú Nhuận (Gần dự án mình đang làm) Design-Build cho chính mình luôn.
2/-> Dạng mà bạn đề cập ở đây thỉ theo hĩnh thức hợp đồng Chia Khóa Trao Tay (Turn Key) - Dạng này thì đa số áp dụng đối với những dự án Công Nghiệp Nặng - Thủy Điện - An Ninh - Năng lượng vì những dự án này có những đặt thù riêng. Theo hình thức này đa phần là những nhà thầu nước ngoài thực hiện (Technip, Kajima...)
3/-> Mình sẻ phân tích rõ câu nay sau..

Mong có ý kiến bổ sung của các bạn..
Nguồn: www.diendanxaydung.vn
__________________
Võ Minh Hạnh

* Setup Hệ Thống Quản Lý Dự Án Theo Chuẩn PMI & Oracle Primavera
* Đào Tạo Primavera

www.vominhhanh.com
E-mail: hanhprimavera07@gmail.com
Skype-Chat: hanhpmp
Tell: 0937212367

thay đổi nội dung bởi: AE-conkien, 03-03-2009 lúc 12:07 AM
AE-conkien vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn

Gởi Ðề Tài Mới  Trả lời


Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)
 
Ðiều Chỉnh
Xếp Bài

Quyền Hạn Của Bạn
Bạn không có quyền đăng chủ đề mới
Bạn không có quyền đăng trả lời bài
Bạn không có quyền đính kèm files
Bạn không có quyền sửa bài của mình

BB code is Mở
Smilies đang Mở
[IMG] đang Mở
HTML đang Tắt


Các bài viết có nội dung tương tự
Ðề tài Người Gởi Chuyên Mục Trả lời Bài mới nhất
Hợp đồng tổng thầu EPC Phoenix 7.Chọn t.thầu EPC 3 04-15-2009 10:05 AM
xin số liệu địa chất phường thạnh lộc quận gò vấp nguyenthiminhhai Thiết kế - tính toán xây dựng 0 12-26-2008 10:47 PM
XIN hồ sơ mời thầu gói thầu EPC hunghaiha 9.Hồ sơ đấu thầu 1 11-27-2008 05:56 PM
Chỉ giúp các bước(thủ tục) xin khai thác mỏ thucviet 4.B.Cáo KT kỹ thuật 0 11-03-2008 05:32 PM


MENU
LIÊN HỆ QUẢNG BÁ


Doanh nghiệp VÀNG tin cậy trên DDXD!
Design Consultant & Project Management - Total HVAC & SmartHome Solutions Provider - www.VIETCONS.vn
www.saint-gobain.com.vn
www.saint-gobain.com.vn
Nền tảng chiếu sáng IoT
Giải pháp thang máy toàn diện
LG Total HVAC Solutions Provider - www.VIETCONS.vn
Total SmartHome Solutions Provider - www.SMARTHOUSES.vn
Giải pháp gỗ nội thất cho gia đình
Cung ứng nguồn lực cao cấp
Phần mêm chăm sóc khách hàng hiệu quả hàng đầu!

Powered by: vBulletin v3.8.4 & Copyright © 2021, Jelsoft Enterprises Ltd.
Copyright © 2007-2016 DDXDVN & Tài trợ bởi www.VIETCONS.vn
Số ÐKKD: 4102071288 - Hỗ trợ pháp lý DDXĐVN bởi: Viet Cons Co.,Ltd
Người đại diện theo pháp luật: Ông Duong Quang (Administrator)
Hotline Administrator: 0888 09 6868 - Email: duongquang@ddxd.vn
Quản lý DDXDVN: Cty TNHH Tư Vấn Xây Dựng Việt
DDXDVN : Được duy trì và phát triển bởi thành viên
Văn phòng : 110 Cao Thắng, P4, Q3, TP HCM
Tel:(028) 2222 6668 Fax:(028) 2222 6668 L.hệ: Tài trợ
E-mail : support@ddxd.vn - duongquang@ddxd.vn
Quản lý Media : Cty TNHH Tìm Kiếm Màu Xám
Liên hệ : Hợp tác tài trợ, quảng bá Media
Văn phòng : 102D Lê Thị Riêng, Q1, TP HCM
Tel:(028) 2222 6668 Fax:(028) 2222 6668
Email: support@ddxd.vn - duongquang@ddxd.vn