Click Đăng Ký: Nhân Sự Ban Quản Trị Trên Trên DDXDVN Năm 2012

Cũ 01-01-2010, 11:19 AM   #1
nguyencaonhan_12287
User Register - Thành Viên

Số bài: 2
Được cám ơn: 0
Downloads: 0   |   Uploads: 0
Point: 0
Default Xem giùm em cái cầu thang

xin mấy anh chỉ dùm em vấn đề về cầu thang này.Trong file word này em đã nêu câu hỏi luôn rồi.Mong mấy anh giúp dùm em.Xin cảm ơn nhiều
Nguồn: www.diendanxaydung.vn
Đính kèm - Attached Files
File Type: doc cauthang.doc (365.0 KB, 109 lần tải)
nguyencaonhan_12287 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Cũ 01-02-2010, 01:39 AM   #2
quanglam

Số bài: 54
Được cám ơn: 41
Downloads: 68   |   Uploads: 0
Point: 81

theo mình
-do tính chất thi công cầu thang không thi công đồng thời với các dầm đỡ thang ở hai tầng nên ta chọn sơ đồ tính mối vế thang là hai đầu khớp, chòn sơ đồ tính chiếu nghỉ là hai khớp-ngàm(vì dầm nằm trong tường cũng không thi công đồng thời).
-theo kết cấu, nếu giả sử coi liên kết giữa vế thang và dầm chiếu nghỉ là ngàm thì phải liên kết thép như thế nào cho nó làm việc đúng với thực tế.
nói tóm lại là sơ đồ tính nó hình thành từ giải pháp kết cấu và biện pháp thi công.
ngoài ra sau khi tính toán xong xuôi thì bố trí thép thường vẫn bố trí thép âm ở các gối đó, thậm chí với nhà cao tầng thì có thể bố trí 2 lớp thép.
quanglam vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Có 2 bạn cảm ơn quanglam bài này:
duyencongtu (08-16-2010), nguyencaonhan_12287 (01-02-2010)
Cũ 01-02-2010, 07:19 PM   #3
nguyencaonhan_12287

Số bài: 2
Được cám ơn: 0
Downloads: 0   |   Uploads: 0

Nhưng ý của mình là tại sao chọn bản thang ngay trục G là khớp mà ko chọn chiếu nghỉ tại đó là khớp luôn mà là ngàm(khi tính chiếu nghỉ).Bạn có hiểu ý của mình không?Chứ còn tại sao ngàm hay khớp thì mình biết rồi.Tại bài mình bị hok rõ khúc này,sợ lên bảo vệ thầy hỏi đúng ngay chỗ này chắc tiêu wá.
Thầy hướng dẫn chỉ là:"khi dầm thang và bản thang thỏa mãn những điều kiện này thì dc xem là ngàm:
-Thỏa mãn về tỷ số hd/hb>3
-Điều kiện liên kết giữa cốt thép và bêtông(đoạn neo có đủ để được xem là ngàm không)
-Bêtông có đổ toàn khối hay không
Nhưng dù sao cũng thật sự cám ơn bạn nhiều vì đã cho mình biết thêm 1 điều mới ha.Thanks
nguyencaonhan_12287 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Cũ 01-02-2010, 11:21 PM   #4
quanglam

Số bài: 54
Được cám ơn: 41
Downloads: 68   |   Uploads: 0
Point: 81

theo mình:
- xét về độ ổn định, vế thang có nhịp lớn hơn chiếu nghỉ (thường từ 2-3 lần) nên chuyển vị(sự mất ổn đinh) của vế thang là lớn hơn (8-27 lan)nên tính theo sơ đồ hai khớp là an toàn hơn, còn chiếu nghỉ thì thì có thể tạm chấp nhận như vậy( có thể nói theo quan niệm về sự hình thành khớp dẻo). ngoài ra tính theo hai khớp thì mômen + tại vế thang cũng lớn hơn(an toàn hơn) nên làm như vậy an toàn hơn và tăng cường thép chịu mômen âm(30-50% như mọi người trong diễn đàn đã nói). vì chúng ta không chắc chắn sơ đồ nào là sát thực nhất nên phải giả định để tính theo trường hợp bất lợi nhất. nói thêm là vấn đề ổn đinh của cầu thang mà ở đây nói là vế thang là vấn đề quan trọng hơn vì thử nghĩ xem, đi trên một cầu thang mà nó võng ,no rung thì ai mà dám đi.
nói chung cầu thang cũng chỉ là một phần nhỏ của ngôi nhà mà lại có nhiều quan niệm, lý luận tính toán, do chưa thống nhất được quan điểm(chư có tiêu chuẩn chỉ dẫn rõ ràng) nên yếu tố ký thuật được đặt trên yếu tố kinh tế.
xin mọi người có kinh nghiệm chỉ giáo thêm cho thật thỏa đàng vì mình cũng chỉ là sinh viên chưa ra trường,kiến thức có hạn chưa có kinh nghiệm thực tế nhiều.
cam on!!!
"Thỏa mãn về tỷ số hd/hb>3" tai sao lai cho no vao mot trong 3 dieu kien de coi la lien ket ngam???

thay đổi nội dung bởi: quanglam, 01-02-2010 lúc 11:30 PM
quanglam vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Có 2 bạn cảm ơn quanglam bài này:
ksvietnamdan (08-31-2010), phongso18 (01-09-2010)
Cũ 08-09-2010, 10:59 PM   #5
dhs_civil

dhs_civil's Avatar

Số bài: 24
Được cám ơn: 3
Downloads: 11   |   Uploads: 0
Send a message via ICQ to dhs_civil Send a message via Yahoo to dhs_civil

theo mình thì các bạn nên xem lại quan niệm đâu là ngàm đâu là khớp,phần bản thang khi chịu tải trọng vẫn có chuyển vị xoay,nên coi la khớp. còn phần chiếu nghỉ mặc dù chuyển vị xoay cũng có nhưng rất nhỏ có thể bỏ qua tính như ngàm
dhs_civil vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Cũ 08-31-2010, 12:26 PM   #6
ksvietnamdan

Số bài: 58
Được cám ơn: 44
Downloads: 39   |   Uploads: 0
Point: 852

xin chào mọi người!

mình vừa xem bài của bạn gửi, mình thấy có các vấn đề như sau:
1 - nếu theo như mặt cắt thì bản vẽ mặt bằng của bạn đã sai vì xung quanh chiều nghỉ có 4 cái dầm xung quanh. bạn phải thể hiện cái này vào.
2- khi mình tính bản chiếu nghỉ cầu thang thì mình sẽ tính giống như ô sàn bình thường nên trường hợp của bạn sẽ là bản kê 4 cạnh ( tức là 4 mặt ngàm vì khi tính sàn thì chiều cao của dầm mà cao gấp 3 lần sàn thì đươc coi đó là liên kết ngàm)
3- vì sao mà bản xiên mình lại tính là 2 đầu khớp thì theo mình nghĩ là nếu tính như vậy thì mình sẽ lấy được moment ở bụng là lớn nhất sau đó mình lấy 40% moment max bố trí lên gối ( vì chỗ này cũng không phải là khớp hay là ngàm ma theo mình nhớ thì hồi xu thầy của mình nói là đây là khớp cứng nên nó vẫn có moment nên mình cũng phải bố trí thép) vả lại theo nguyên tắc cân bằng moment thì khi mình bố trí cho bụng lớn thì moment từ gối nó sẽ truyền xuống cho bụng( bạn tìm hiểu chỗ này kỹ hơn nhé)
ksvietnamdan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Gởi Ðề Tài Mới  Trả lời

Bookmarks

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài

Quyền Hạn Của Bạn
Bạn không có quyền đăng chủ đề mới
Bạn không có quyền đăng trả lời bài
Bạn không có quyền đính kèm files
Bạn không có quyền sửa bài của mình

BB code is Mở
Smilies đang Mở
[IMG] đang Mở
HTML đang Tắt

Chuyển đến

Các bài viết có nội dung tương tự
Ðề tài Người Gởi Chuyên Mục Trả lời Bài mới nhất
Cho em hỏi cái sơ đồ tính cầu thang vietnamxd 2.Cầu thang 7 06-21-2010 01:22 AM
[Giúp đỡ]: Các anh chị xem lại giùm em với hoangxuanquy Công bố giá VLXD các tỉnh thành 8 04-22-2009 01:30 PM
[Giúp đỡ]: Giúp em xem bảng nội lực sau khi giải Sap !!! duongktct Hỏi - Đáp Sap 2 04-06-2009 08:55 AM
Xem số bậc thang và bậc tam cấp lenin 2.Mẫu tham khảo 0 04-23-2008 08:31 PM

MENU
MENU: |BAN QUẢN TRỊ| AWARD| NEWS| DOWNLOAD| POINT| BLOGS| PICTURE| VIDEO| MUSIC| GAMES|
|TOP| F00| F01| F03| F04| F05| F06| F07| F08| F09| F10| F11| F12| F13| F14| F16| F17| F18| F19| F20|